Diễn đàn hỏi đáp

Tạo bài viết

Hóa đơn trực tiếp có được khấu trừ thuế?

UBot Invoice đã tạo 15:40 28-04-2022 142 lượt xem 0 bình luận

Hóa đơn trực tiếp (hóa đơn đầu vào) có được khấu trừ thuế không? Thắc mắc này sẽ được giải đáp trong bài viết dưới đây. 

>>>>> Anh chị tìm hiểu thêm về thông tư 80 tại đây

>>>>>> Follow Fanpage Chị kế toán Cầu Giấy để cập nhật nhiều hơn các kiến thức về kế toán

>>>>> Đăng ký dùng thử PHẦN MỀM XỬ LÝ HÓA ĐƠN UBOT INVOICE

Cần biết rằng doanh nghiệp kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ khi mua hàng hóa, dịch vụ của những công ty kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp.

 

Kế toán sẽ nhận được hóa đơn đầu vào là những hóa đơn bán hàng, hay còn gọi là hóa đơn trực tiếp (không phải hóa đơn GTGT).

Vậy hóa đơn trực tiếp có được khấu trừ thuế?

Theo Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-TC, nếu muốn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thì phải có hóa đơn GTGT.

Do những hóa đơn bán hàng không phải hóa đơn GTGT nên sẽ không phải kê khai thuế GTGT, và không được khấu trừ thuế GTGT. Những hóa đơn trực tiếp chỉ được hạch toán vào chi phí khi tính thuế TNDN.

#UBot    #UBot_Invoice   #akaBot   #kế_toán   #thông_tư78    #nghị_định15   #hóa_đơn_điện_tử  #phần_mềm_kế_toán   #phần_mềm_xử_lý_hóa_đơn

 

Bình luận

Để bình luận, bạn cần đăng nhập bằng tài khoản VACPA Forum.

Đăng nhập